098.256.8899  -  091.689.7273
Dragon Hill City - Khu đô thị đẹp nhất Hạ Long

Căn hộ 28m2 có được cấp sổ đỏ?

Cập nhật: 05/01/2019 -
Lượt xem:41
Câu hỏi :
Hiện tại tôi thấy một số chủ đầu tư ở TP.HCM và Hà Nội có rao bán căn hộ 28m2 và cam kết có sổ hồng. Luật sư cho tôi hỏi việc ra sổ cho căn hộ 28m2 có đúng không? Có văn bản pháp luật nào quy định việc này không? Mong luật sư giải đáp giúp. Xin cảm ơn.
can-ho-28m2-co-duoc-cap-so-do
Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 46 Luật nhà ở 2014:

“2. Hộ gia đình, cá nhân tại khu vực đô thị phải thực hiện xây dựng, cải tạo nhà ở theo quy định của pháp luật về xây dựng và tự chịu trách nhiệm về chất lượng nhà ở.

Trường hợp được phép xây dựng nhà ở có từ hai tầng trở lên mà tại mỗi tầng được thiết kế, xây dựng từ hai căn hộ trở lên theo kiểu khép kín, có đủ tiêu chuẩn diện tích sàn xây dựng tối thiểu mỗi căn hộ theo quy chuẩn, tiêu chuẩn xây dựng và có phần diện tích thuộc sở hữu riêng, phần diện tích thuộc sở chung của nhà chung cư theo quy định của Luật này thì được Nhà nước công nhận quyền sở hữu đối với từng căn hộ trong nhà ở đó”.

Và theo quy định tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Nhà ở:

“2. Đối với nhà ở riêng lẻ được xây dựng có từ hai tầng trở lên và tại mỗi tầng được thiết kế, xây dựng có từ hai căn hộ trở lên theo kiểu khép kín (có phòng ở riêng, khu bếp riêng, nhà vệ sinh, nhà tắm riêng), có diện tích sàn tối thiểu mỗi căn hộ từ 30 m2 trở lên và nhà ở này đáp ứng các điều kiện về nhà chung cư quy định tại Khoản 2 Điều 46 của Luật Nhà ở thì được Nhà nước cấp Giấy chứng nhận đối với từng căn hộ trong nhà ở đó”.

Vậy theo các quy định trên thì việc ra sổ cho căn hộ dưới 30m2 là không đúng
Cập nhật: 05/01/2019 -
Lượt xem:41
Các tin khác
Khi nào đất ao, vườn được xác định là đất ở?

Khi nào đất ao, vườn được xác định là đất ở?

Ngày đăng: 04/01/2019 - Lượt xem: 46

Xin hỏi, tiêu chí xác định đất vườn, ao là “phải trong cùng một thửa đất đang có nhà ở và thuộc nhóm đất nông nghiệp”, vậy nhà ở này là "đang có" tại thời điểm được cấp Giấy chứng nhận hay...
Có phải xin giấy phép khi xây dựng nhà tạm?

Có phải xin giấy phép khi xây dựng nhà tạm?

Ngày đăng: 03/01/2019 - Lượt xem: 50

Gia đình tôi mua được mảnh đất trồng cây lâu năm có diện tích 152,9m2 tại thửa đất số 1157, Tờ bản đồ số 68, khu vực 7, phường An Bình, quận Ninh Kiều, TP. Cần Thơ. Theo quy hoạch sử dụng...
Thời hạn sử dụng đất của doanh nghiệp nước ngoài khi mua nhà ở tại Việt Nam

Thời hạn sử dụng đất của doanh nghiệp nước ngoài khi mua nhà ở tại Việt Nam

Ngày đăng: 03/01/2019 - Lượt xem: 45

Cho tôi hỏi, doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài nếu mua nhà ở của dự án phát triển nhà ở thì thời hạn sử dụng đất là bao lâu?
Có được sang nhượng lại khi mua nhà ở xã hội?

Ngày đăng: 29/12/2018 - Lượt xem: 57

Thủ tục chia di sản không có di chúc

Ngày đăng: 28/12/2018 - Lượt xem: 61

Thắc mắc về tài sản thừa kế

Ngày đăng: 27/12/2018 - Lượt xem: 59