098.256.8899  -  091.689.7273
Tìm kiếm nhà đất
Dragon Hill City - Khu đô thị đẹp nhất Hạ Long

Chuyển đổi hình thức hỗ trợ nhà ở cho người có công?

Cập nhật: 11/02/2020 -
Lượt xem:12
Cử tri tỉnh Nghệ An đề nghị Bộ Xây dựng xem xét chủ trương cho phép UBND các tỉnh sử dụng nguồn kinh phí hỗ trợ nhà ở theo Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg còn dư để hỗ trợ cho các đối tượng đã đăng ký sửa chữa nhưng do nhà ở hư hỏng quá nặng phải tháo dỡ để xây nhà mới.

Cử tri tỉnh Nghệ An...

Về vấn đề này, Bộ Xây dựng trả lời cử tri tỉnh Nghệ An như sau:

Ngày 25/7/2017, Chính phủ đã ban hành Nghị quyết số 63/NQ-CP về việc hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở theo Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg. Theo đó, tại điểm đ Khoản 3 Điều 1 của Nghị quyết số 63/NQ-CP đã quy định: “Đối với trường hợp thuộc diện được hỗ trợ nhưng chuyển đổi hình thức hỗ trợ từ xây mới sang sửa chữa hoặc ngược lại mà không làm phát sinh thêm kinh phí từ ngân sách Trung ương đã duyệt cấp cho địa phương thì cho phép tiếp tục thực hiện; các trường hợp khác thì địa phương cân đối kinh phí từ nguồn ngân sách hàng năm của địa phương hoặc huy động từ nguồn đóng góp của các tổ chức, đoàn thể, cá nhân khác để thực hiện hỗ trợ”.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì đối với các đối tượng thuộc diện được hỗ trợ về nhà ở có tên trong Đề án hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở theo Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg của địa phương (Đề án đã được Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thẩm tra tính đến ngày 31/5/2017) mà chuyển đổi hình thức hỗ trợ từ sửa chữa sang xây mới hoặc ngược lại thì được sử dụng ngân sách Trung ương đã cấp cho địa phương để thực hiện hỗ trợ (không làm phát sinh thêm kinh phí từ ngân sách Trung ương đã duyệt cấp cho địa phương) như đề xuất nêu trên của cử tri tỉnh Nghệ An.
PV (Chinhphu.vn)

Cập nhật: 11/02/2020 -
Lượt xem:12
Các tin khác
Quy định xử phạt, thu hồi khi lấn chiếm đất

Quy định xử phạt, thu hồi khi lấn chiếm đất

Ngày đăng: 11/02/2020 - Lượt xem: 15

Năm 2014 gia đình tôi có tự ý phát dọn một diện tích đất rừng để trồng cây, UBND xã kiểm tra phát hiện và ra Quyết định phạt gia đình tôi 1.250.000đ, lúc đó trên đất tôi đã trồng cây keo....
Từ ngày 5/1/2020, vi phạm đất đai sẽ bị phạt nặng

Từ ngày 5/1/2020, vi phạm đất đai sẽ bị phạt nặng

Ngày đăng: 08/02/2020 - Lượt xem: 11

- Theo quy định của Nghị định 91/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực đất đai có hiệu lực từ ngày 5/1/2020, các hành vi như: Tự ý chuyển đất trồng lúa sang đất ở; Phân lô, bán...
Thủ tục và quy trình làm sổ hồng

Ngày đăng: 05/02/2020 - Lượt xem: 17