098.256.8899  -  091.689.7273
Tìm kiếm nhà đất
Dragon Hill City - Khu đô thị đẹp nhất Hạ Long

Cho thuê nhà bắt buộc phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

Cập nhật: 23/07/2020 -
Lượt xem:53
Người cho thuê nhà phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân nếu tổng doanh thu đạt mức quy định. Để biết khi nào phải nộp thuế, cách tính số thuế phải nộp hãy xem quy định dưới đây.

Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 4 Thông tư 92/2015/TT-BTC, cá nhân cho thuê nhà mà có tổng doanh thu trong năm > 100 triệu đồng thì phải nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng.

Doanh thu tính thuế là tổng doanh thu phát sinh trong năm dương lịch của các hợp đồng thuê nhà.

- Trường hợp bên thuê trả tiền thuê nhà trước cho nhiều năm thì khi xác định mức doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế là doanh thu trả tiền một lần được phân bổ theo năm dương lịch.

- Trường hợp cá nhân đồng sở hữu nhà cho thuê thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế được xác định cho 01 người đại diện duy nhất trong năm tính thuế.

Ví dụ: A và B là đồng sở hữu căn nhà, năm 2020 hai người cùng thống nhất cho thuê với giá cho thuê là 180 triệu đồng/năm và A là người đại diện thực hiện các nghĩa vụ về thuế. Như vậy, cá nhân A thuộc diện phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với doanh thu từ hoạt động cho thuê nhà nêu trên với doanh thu tính thuế là 180 triệu đồng.

 

Cho thuê nhà phải nộp thuế thu nhập cá nhân? (Ảnh minh họa)


* Doanh thu tính thuế

Căn cứ điểm a khoản 2 Điều 4 Thông tư 92/2015/TT-BTC, doanh thu tính thuế đối với hoạt động cho thuê nhà được xác định như sau:

- Doanh thu tính thuế giá trị gia tăng là doanh thu bao gồm thuế (trường hợp thuộc diện chịu thuế) của số tiền bên thuê trả từng kỳ theo hợp đồng thuê và các khoản thu khác không bao gồm khoản tiền phạt, bồi thường mà bên cho thuê nhận được theo thỏa thuận tại hợp đồng thuê.

- Doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân là doanh thu bao gồm thuế (trường hợp thuộc diện chịu thuế) của số tiền bên thuê trả từng kỳ theo hợp đồng thuê và các khoản thu khác bao gồm khoản tiền phạt, bồi thường mà bên cho thuê nhận được theo thỏa thuận tại hợp đồng thuê.

- Trường hợp bên thuê trả tiền thuê nhà trước cho nhiều năm thì doanh thu tính thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân xác định theo doanh thu trả tiền một lần.

* Xác định số thuế phải nộp

Khoản 4 Điều 4 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định công thức tính thuế đối với hoạt động cho thuê tài sản như sau:

Số thuế giá trị gia tăng phải nộp = Doanh thu tính thuế giá trị gia tăng x 5%

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân x 5%

* Thời điểm xác định doanh thu tính thuế

Thời điểm xác định doanh thu tính thuế là thời điểm bắt đầu của từng kỳ hạn thanh toán trên hợp đồng thuê nhà.

Kết luận: Cho thuê nhà phải nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng nếu có tổng doanh thu trong năm dương lịch > 100 triệu đồng. Theo quy định người nộp thuế là người cho thuê nhưng trên thực tế khi thuê văn phòng thì nhiều trường hợp người nộp thuế là người thuê, do vậy các bên cần ghi rõ người có nghĩa vụ nộp thuế trong hợp đồng thuê nhà.

Cập nhật: 23/07/2020 -
Lượt xem:53
Các tin khác
10 trường hợp miễn tiền thuê đất, thuê mặt nước

10 trường hợp miễn tiền thuê đất, thuê mặt nước

Ngày đăng: 22/07/2020 - Lượt xem: 44

Khi thuê đất, thuê mặt nước thì người thuê phải trả tiền thuê và đăng ký biến động. Bên cạnh đó pháp luật còn quy định một số trường hợp được miễn tiền thuê đất, thuê mặt nước cho cả thời...
Năm 2020, khi nào người dân không được cấp Sổ đỏ?

Năm 2020, khi nào người dân không được cấp Sổ đỏ?

Ngày đăng: 21/07/2020 - Lượt xem: 58

Hiện nay nhiều trường hợp không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vì không đủ điều kiện cấp, được Nhà nước giao để quản lý hoặc thuê quyền sử dụng đất của người khác.
7 giấy tờ về quyền sử dụng đất của chế độ cũ được cấp Sổ đỏ

7 giấy tờ về quyền sử dụng đất của chế độ cũ được cấp Sổ đỏ

Ngày đăng: 20/07/2020 - Lượt xem: 53

Khi hộ gia đình, cá nhân có giấy tờ của chế độ cũ ghi nhận quyền sử dụng đất thì được cấp Giấy chứng nhận, nếu sử dụng đất ổn định lâu dài thì không phải nộp tiền sử dụng đất khi được cấp...
4 Chiêu Bắt Bài Giấy Tờ Nhà Đất Giả

Ngày đăng: 10/07/2020 - Lượt xem: 109