098.256.8899  -  091.689.7273
Dragon Hill City - Khu đô thị đẹp nhất Hạ Long

Tiền sử dụng đất phải nộp khi chuyển từ đất nông nghiệp sang đất ở

Cập nhật: 07/01/2019 -
Lượt xem:258
Xin hỏi, khi tôi chuyển mục đích sử dụng đất vườn, ao cùng một thửa đất có nhà ở sang đất ở tôi có bắt buộc bổ sung tài sản nhà ở để được giảm 50% tiền sử dụng đất hay không?
tien-su-dung-dat-phai-nop-khi-chuyen-tu-dat-nong-nghiep-sang-dat-o-


Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 6, Điều 103 Luật Đất đai quy định:

“6. Phần diện tích đất vườn, ao còn lại sau khi đã xác định diện tích đất ở theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này thì được xác định sử dụng vào mục đích hiện trạng đang sử dụng theo quy định tại Khoản 1, Điều 10 của Luật này”.

Tại Điểm a, Khoản 2, Điều 5 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về thu Tiền sử dụng đất đã quy định:

“2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6, Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 1/7/2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu Tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa Tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với Tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.

Căn cứ quy định trên thì hộ gia đình, cá nhân phải nộp Tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa Tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với Tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chuyển mục đích từ phần diện tích đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư nhưng không được công nhận là đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền với nhà ở nhưng người sử dụng đất đã tách thửa ra để chuyển quyền hoặc do đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01/7/2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở; như vậy, đối với diện tích đất chuyển mục đích không quy định phải có nhà ở.
Cập nhật: 07/01/2019 -
Lượt xem:258
Các tin khác
Căn hộ 28m2 có được cấp sổ đỏ?

Căn hộ 28m2 có được cấp sổ đỏ?

Ngày đăng: 05/01/2019 - Lượt xem: 248

Câu hỏi : Hiện tại tôi thấy một số chủ đầu tư ở TP.HCM và Hà Nội có rao bán căn hộ 28m2 và cam kết có sổ hồng. Luật sư cho tôi hỏi việc ra sổ cho căn hộ 28m2 có đúng không? Có văn bản...
Khi nào đất ao, vườn được xác định là đất ở?

Khi nào đất ao, vườn được xác định là đất ở?

Ngày đăng: 04/01/2019 - Lượt xem: 254

Xin hỏi, tiêu chí xác định đất vườn, ao là “phải trong cùng một thửa đất đang có nhà ở và thuộc nhóm đất nông nghiệp”, vậy nhà ở này là "đang có" tại thời điểm được cấp Giấy chứng nhận hay...
Có phải xin giấy phép khi xây dựng nhà tạm?

Có phải xin giấy phép khi xây dựng nhà tạm?

Ngày đăng: 03/01/2019 - Lượt xem: 278

Gia đình tôi mua được mảnh đất trồng cây lâu năm có diện tích 152,9m2 tại thửa đất số 1157, Tờ bản đồ số 68, khu vực 7, phường An Bình, quận Ninh Kiều, TP. Cần Thơ. Theo quy hoạch sử dụng...
Có được sang nhượng lại khi mua nhà ở xã hội?

Ngày đăng: 29/12/2018 - Lượt xem: 259

Thủ tục chia di sản không có di chúc

Ngày đăng: 28/12/2018 - Lượt xem: 268

Thắc mắc về tài sản thừa kế

Ngày đăng: 27/12/2018 - Lượt xem: 257