098.256.8899  -  091.689.7273
Dragon Hill City - Khu đô thị đẹp nhất Hạ Long

Bán nhà phải hỏi ý kiến của người cùng hộ khẩu?

Cập nhật: 06/11/2018 -
Lượt xem:85

Trả lời:Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 quy định, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) cấp cho người sử dụng đất thể hiện dưới hình thức cá nhân hoặc hộ gia đình. Với sổ đỏ cấp cho cá nhân, khi chuyển nhượng, cần người có tên trên sổ đỏ tham gia.
 
Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho người sử dụng đất thể hiện dưới hình thức cá nhân hoặc hộ gia đình.
Với giấy chứng nhận cấp cho hộ gia đình, sổ đỏ chỉ ghi tên chủ hộ mà không ghi tên các thành viên khác. Những người là đồng sử dụng quyền sử dụng đất được xác định theo sổ hộ khẩu gia đình xem các thành viên của gia đình gồm những ai. Việc chuyển nhượng khi đó phải có sự tham gia của những người có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm cấp sổ đỏ.
Việc thành viên trong hộ gia đình có đóng góp vào việc tạo dựng tài sản hay không không phải là yếu tố quyết định đến tư cách pháp lý của họ trong việc chuyển nhượng. Các thành viên trong hộ có quyền ngang nhau trong việc chuyển nhượng tài sản thuộc sở hữu chung của gia đình (trừ trường hợp có thỏa thuận khác).
Thủ tục chuyển nhượng nhà đất cấp cho hộ gia đình cũng tương tự như cấp cho cá nhân. Điểm khác biệt là về thành phần tham gia ký hợp đồng chuyển nhượng.


Cập nhật: 06/11/2018 -
Lượt xem:85
Các tin khác
Có được chuyển nhượng văn phòng hình thành trong tương lai?

Có được chuyển nhượng văn phòng hình thành trong tương lai?

Ngày đăng: 02/11/2018 - Lượt xem: 1272

Ông Vũ Huy Hoàng (Hạ Long, QN) mua một văn phòng hình thành trong tương lai thuộc dự án khu nhà ở kết hợp thương mại dịch vụ. Ông và chủ đầu tư đã ký kết hợp đồng mua...
Làm sổ đỏ phải nộp những khoản phí nào?

Làm sổ đỏ phải nộp những khoản phí nào?

Ngày đăng: 01/11/2018 - Lượt xem: 117

Những khoản tiền phải nộp khi làm Sổ đỏ
Khi xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ), người sử dụng đất phải nộp một số khoản tiền nhất định sau đây
15 tuổi đã được đứng tên sổ đỏ chưa?

15 tuổi đã được đứng tên sổ đỏ chưa?

Ngày đăng: 27/10/2018 - Lượt xem: 84

Sau khi kết hôn, vợ chồng tôi có với nhau một con trai, năm nay cháu vừa tròn 15 tuổi. Cách đây một năm, chồng tôi qua đời trong một tai nạn giao thông. Hiện tại tôi muốn cho con trai của...
Xây nhà không phép sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ngày đăng: 24/10/2018 - Lượt xem: 73

Làm sao tôi bán được nhà nếu vợ không hợp tác?

Ngày đăng: 20/10/2018 - Lượt xem: 69