098.256.8899  -  091.689.7273
Dragon Hill City - Khu đô thị đẹp nhất Hạ Long

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không?

Cập nhật: 12/11/2018 -
Lượt xem:77

Xin hỏi, vợ tôi đã đồng ý để tôi đứng tên và chúng tôi cũng đã lập giấy thỏa thuận, cơ quan nào sẽ công chứng giấy thỏa thuận này? Trường hợp chúng tôi làm giấy thỏa thuận đây là tài sản riêng, là nguồn thu nhập riêng của tôi thì cần đến cơ quan nào chứng thực? Nếu giấy thỏa thuận này được công chứng thì tôi được một mình đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không?

Nguyễn Văn Thanh (Quảng Ninh)

đứng tên sổ đỏ
Nếu không có thỏa thuận trước hôn nhân, tài sản có được sau khi kết hôn đều là tài
sản chung của vợ và chồng, bao gồm cả quyền đứng tên sổ đỏ. Ảnh minh họa

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 47 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về thoả thuận xác lập chế độ tài sản của vợ chồng, thì: “Trong trường hợp hai bên kết hôn lựa chọn chế độ tài sản theo thoả thuận thì thoả thuận này phải được lập trước khi kết hôn, bằng hình thức văn bản có công chứng hoặc chứng thực. Chế độ tài sản của vợ chồng theo thoả thuận được xác lập kể từ ngày đăng ký kết hôn”.

Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân cũng nêu quy định: “1. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

3. Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này”.

Còn tại Khoản 1 Điều 34 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 về đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng đối với tài sản chung có nêu quy định: “1. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì Giấy chứng nhận quyền sở hữu, Giấy chứng nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thoả thuận khác”.

Trường hợp ông Nguyễn Văn Thanh đã đăng ký kết hôn và muốn mua đất chỉ đứng tên một mình ông, theo các quy định trên, ông Thanh không có văn bản thoả thuận chế độ tài sản của vợ chồng trước khi kết hôn, không có văn bản phân chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân và không có giấy tờ chứng minh tài sản đó là tài sản riêng nên việc ông bị UBND xã từ chối chứng thực hợp đồng chuyển nhượng chỉ đứng tên một người là hợp lý theo quy định.

Nếu ông Thanh muốn chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân, ông có thể đến Văn phòng công chứng để thực hiện.

Cập nhật: 12/11/2018 -
Lượt xem:77
Các tin khác
Bán nhà phải hỏi ý kiến của người cùng hộ khẩu?

Bán nhà phải hỏi ý kiến của người cùng hộ khẩu?

Ngày đăng: 06/11/2018 - Lượt xem: 85

Khi bán nhà mà sổ đỏ cấp cho hộ gia đình, thủ tục gồm những bước gì và khi bán có phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên trong hộ khẩu? Người không đóng góp để tạo nên ngôi nhà mà có...
Có được chuyển nhượng văn phòng hình thành trong tương lai?

Có được chuyển nhượng văn phòng hình thành trong tương lai?

Ngày đăng: 02/11/2018 - Lượt xem: 1272

Ông Vũ Huy Hoàng (Hạ Long, QN) mua một văn phòng hình thành trong tương lai thuộc dự án khu nhà ở kết hợp thương mại dịch vụ. Ông và chủ đầu tư đã ký kết hợp đồng mua...
Làm sổ đỏ phải nộp những khoản phí nào?

Làm sổ đỏ phải nộp những khoản phí nào?

Ngày đăng: 01/11/2018 - Lượt xem: 117

Những khoản tiền phải nộp khi làm Sổ đỏ
Khi xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ), người sử dụng đất phải nộp một số khoản tiền nhất định sau đây
15 tuổi đã được đứng tên sổ đỏ chưa?

Ngày đăng: 27/10/2018 - Lượt xem: 84

Xây nhà không phép sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ngày đăng: 24/10/2018 - Lượt xem: 73