098.256.8899  -  091.689.7273
Dragon Hill City - Khu đô thị đẹp nhất Hạ Long

Mua bán đất thông qua giấy tờ viết tay có được pháp luật công nhận không?

Cập nhật: 25/01/2019 -
Lượt xem:121
Câu hỏi

Thưa luật sư.

Tôi có trường hợp muốn hỏi

Tôi có biết 1 gia đình mua một căn hộ chung cư giá rẻ bằng giấy tờ viết tay có chữ ký của bên mua và bên bán từ năm 2001. Tuy nhiên đến năm 2016 mới được UBND phường xác nhận là có mua bán giữa hai bên. Đến nay xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vậy việc xác nhận của UBND phường có được chấp nhận không. Giấy tờ viết tay như vậy có hợp lệ không?

Với vướng mắc trên, Luật sư giải đáp thắc mắc như sau:

Theo khoản 3, Điều 167 Luật đất đai 2013 có quy định như sau:

“3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã”.

Vì vậy, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất bắt buộc phải được công chứng hoặc chứng thực. Nghĩa là giấy tờ viết tay có công chứng hoặc chứng chứng thực sẽ được công nhận là hợp lệ, còn không được công chứng thì không coi là có giá trị pháp lí.

Như vậy, hợp đồng mua bán (giấy tờ viết tay) được chứng thực bởi UBND xã hoàn toàn có giá trị pháp lý theo quy định tại Nghị định số 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch.


Cập nhật: 25/01/2019 -
Lượt xem:121
Các tin khác
Bên bán không muốn bán nhà sau khi đã nhận tiền cọc thì phải làm thế nào?

Bên bán không muốn bán nhà sau khi đã nhận tiền cọc thì phải làm thế nào?

Ngày đăng: 23/01/2019 - Lượt xem: 111

Câu hỏi: Thưa luật sư, Tôi đang cần tư vấn vấn đề cụ thể như sau. Vừa rồi nhà tôi có mua căn hộ chung cư giá rẻ. Khi làm giấy tờ mua bán chuyển nhượng nhà tôi có chồng trước 40 triệu đồng....
Đất mua năm 1991 bằng giấy viết tay có được cấp sổ đỏ không?

Đất mua năm 1991 bằng giấy viết tay có được cấp sổ đỏ không?

Ngày đăng: 22/01/2019 - Lượt xem: 116

Câu hỏi Thưa luật sư, hiện nay gia đình tôi có 1 miếng đất  cùng một căn hộ chung cư giá rẻ tại thành phố Vinh tỉnh Nghệ An. Đất mua năm 1991 bằng giấy viết tay. Năm 1993 bố tôi có làm...
Làm gì khi bên bán không tách sổ đỏ sau khi ký hợp đồng chuyển nhượng đất ?

Làm gì khi bên bán không tách sổ đỏ sau khi ký hợp đồng chuyển nhượng đất ?

Ngày đăng: 21/01/2019 - Lượt xem: 116

Câu hỏi Kính chào luật sư, tôi có một vấn đề rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư: Tôi có mua một căn hộ chung cư giá rẻ 100 m2, chủ mảnh đất nhất định không tách sổ trong khi tôi...
Hỏi về quy định nộp thuế tiền sử dụng đất

Ngày đăng: 17/01/2019 - Lượt xem: 137